เมื่อประมาณต้นเดือนมกราคมที่ผ่านมา มีข่าวที่น่าสนใจ และมีการพูดถึงอย่างแพร่หลายในโลกโซเชียล เรื่องวัยรุ่นหลายคนในพื้นที่กรุงเทพมหานคร ได้มีการเสียชีวิตในช่วงระยะเวลาที่ใกล้เคียงกันมากกว่า10คน มีการสืบทราบมาว่า น่าจะมาจากสาเหตุเดียวกันด้วย นั่นก็คือการได้รับยาเสพติดที่เกินขนาด  และเป็นยาเสพติดชนิดใหม่ มีชื่อเรียกว่า เคนมผง
     มีการคาดว่า ยาเคนมผง มีส่วนประกอบของ สารเสพติดหลายชนิดผสมกัน เช่น ยานอนหลับ ยาไอซ์ เฮโรอีน และยาเค  เป็นสารสีขาวคล้ายนมผง จึงเรียกว่าเคนมผง ออกฤทธิ์รวดเร็วและอันตรายมาก โดยปกติทั่วไปหากมีการใช้ยาเสพติด ร่วมกับสารเสพติดชนิดอื่นเพียงแค่หนึ่งชนิดหรือใช้รวมกับเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ก็สามารถก่อให้เกิดอันตรายต่อร่างกายได้แล้ว  แต่ในกรณีนี้เป็นการผสมกันของสารหลายชนิด ผู้ที่เสพต้องระมัดระวังเป็นอย่างมาก เพราะอาจถึงขั้นเสียชีวิตในเวลารวดเร็ว หลังจากที่ได้รับยา
     การได้รับยาหรือใช้ยาเสพติดที่เกินขนาด สามารถส่งผลต่อร่างกายตั้งแต่มีอาการเล็กน้อย ไปจนถึงเสียชีวิต เช่น
-คลื่นไส้ อาเจียน ปวดท้อง
-ตัวเย็น เหงื่อออก ตัวร้อน และผิวแห้ง
-ชีพจร และอัตราการเต้นของหัวใจและความดันผิดปกติ
-และมีปัญหาในเรื่องของการหายใจ
     ดังนั้นเราจึงควรต้องเพิ่มความระมัดระวังในการให้ยาหรือสารอื่นๆเข้าสู่ร่างกาย  โดยการอ่านฉลากก่อนใช้ และปฏิบัติตามคำแนะนำของแพทย์อย่างเคร่งครัด  และเมื่อหากเกิดอาการผิดปกติใดๆก็ตามต่อร่างกายให้รีบพบแพทย์ทันที และที่สำคัญคือหลีกเลี่ยงการใช้สารเสพติดทุกชนิดจะเป็นเรื่องดีที่สุด